SOSIBAR
Would you like to react to this message? Create an account in a few clicks or log in to continue.

SOSIBAR

บ้านบ้าน  ค้นหาค้นหา  Latest imagesLatest images  สมัครสมาชิก(Register)สมัครสมาชิก(Register)  เข้าสู่ระบบ(Log in)เข้าสู่ระบบ(Log in)  

อย่าฮ็อตลิ้งค์ (Hot Link) ลิ้งค์รูปบ้านโซซิบาร์นะคะะะะ !!!!!!!!

Go down 
ผู้ตั้งข้อความ
SONE_KNING
ADMIN
ADMIN
SONE_KNING

จำนวนโพสต์ : 152
บ้าน : ตั้งรากฐานอยู่บนขนคิ้วพี่แทค่ะ

อย่าฮ็อตลิ้งค์ (Hot Link) ลิ้งค์รูปบ้านโซซิบาร์นะคะะะะ !!!!!!!! Empty
ตั้งหัวข้อเรื่อง: อย่าฮ็อตลิ้งค์ (Hot Link) ลิ้งค์รูปบ้านโซซิบาร์นะคะะะะ !!!!!!!!   อย่าฮ็อตลิ้งค์ (Hot Link) ลิ้งค์รูปบ้านโซซิบาร์นะคะะะะ !!!!!!!! Empty6th April 2014, 01:50

คือเค้าจะมาบอกอะไรสำคัญๆ หน่อยอ่ะค่ะ
อย่าฮ็อตลิ้้งค์ๆ รูปแต่ละรูปของบ้านเค้าเลยค่ะ T _ T

แต่ละรูป เค้าเซฟมา กว่าจะอัพได้ก็นานโข เพราะเน็ตเค้าก็กาก
แต่คุณเอาไปใช้ต่อ ไม่กี่วินาทีก็เสร็จ จริงไหมคะ ?
ซึ่งเค้าเสียเปรียบเห็นๆ อ่ะค่ะ TT รวมถึงคนอื่นๆ ที่เค้าแจกรูปกันด้วย
เพราะฉะนั้น

ช่วยเห็นใจกัน และไม่ทำการฮ็อตลิ้งค์นะคะ ให้เซฟไปอัพใหม่อีกครั้งแทน
รูปในแกลลอรีอีเว้นท์จากแฟนไซต์ต่างๆ สามารถเซฟแล้วนำไปรีอัพโหลดได้เลยค่ะ
แต่ถ้าเป็นรูปในแกลลอรีอีดีท ให้บอกก่อนนะคะ เพราะรูปพวกนั้นเค้าทำเองค่ะ !

ช่วยปฏิบัติตามด้วยค่ะ เพราะเวลาคุณเซฟลงเครื่อง มันก็คงไม่ได้ไปกินพื้นที่ในเครื่องคุณมากเท่าไหร่อ่ะค่ะ

ฮ็อตลิ้งค์คืออะไร ? ( สรุปให้คร่าวๆนะคะ )

Hotlinking หรือ การ hotlink  หมายถึง การนำเอา URL ไฟล์ของคนอื่นมาใช้โดยไม่ได้รับอนุญาต เช่น การนำภาพของคนอื่นที่คนอื่นอัพโหลดไว้ มาโพสต์ในกระทู้ของคุณเอง หรือ การนำไฟล์เพลง mp3 ที่คนอื่นอัพโหลดไว้ มาโพสต์แจกใน blog ของคุณ

สาเหตุหลักๆของการ hotlink

1. คาดไม่ถึง ไม่ทันเฉลียวใจ คือไม่รู้ว่ามันไม่ควร เนื่องจากนึกว่า อะไรก็ตามที่เจออยู่ใน internet ก็คือของฟรีที่ใครๆก็เอาไปใช้ ไปแจกได้ตามใจชอบ แต่ความจริงก็คือ ถึงจะเป็นของฟรีที่อยู่ในอินเตอร์เนต มันก็ไม่ได้จู่ๆงอกออกมาเองเหมือนใบไม้ ต้องมีคนเอามันมาใส่ไว้ในอินเตอร์เนต มันจึงจะปรากฏได้ และบางคนก็ไม่ได้ใส่ฟรีๆด้วย แต่ต้องจ่ายค่าเช่าพื้นที่ (web space, host หรือ server) อีกต่างหาก
2. ไม่รู้อะไรเลยจริง ๆ คือไม่เข้าใจระบบของภาพในอินเตอร์เน็ต เวลาเห็นอะไรดี ภาพสวย หรือเพลงเพราะ ก็อยากใช้ อยากแจกมั่ง ก็เลยไปก๊อปปี้ link ของเขามา
3. ความมักง่าย คือรู้ ระแคะระคายเรื่องมารยาทนี้มาบ้าง หรือรู้อย่างถ่องแท้ แต่มักง่าย รักสบาย ขี้เกียจโหลดหรือเซฟไฟล์ใส่เครื่อง และขี้เกียจเอาไปอัพโหลดเอง ก็เลยฉกไฟล์ชาวบ้านมาใช้ซะงั้น....

การ Hotlink ส่งผลอย่างไร

การขโมยลิ้งค์ คือการเบียดเบียนเจ้าของลิ้งค์ ซึ่งเป็นเจ้าของพื้นที่ (หมายถึงพื้นที่เก็บไฟล์ในอินเตอร์เนต อาจเป็น host หรือ server) ที่ซึ่งเขาได้อัพไฟล์เอาไว้ การที่เราขโมยลิ้งค์ของเขามาใช้  เขา(เจ้าของ)จะได้รับผลดังนี้
- host หรือ server ของเขาต้องรับภาระหนักกว่าที่เขาต้องการ  
- จากข้อแรก อาจทำให้เกิดภาวะใช้โควต้า transfer เกินกำหนด  
- server หรือ host ของเขาอาจจะล่มได้
- ถ้ามีคนอื่นดาวน์โหลดไฟล์หรือดูภาพของเขา (ที่ถูกขโมยมา) มากเกินไป เว็บที่แท้จริงของเขาอาจจะอืด โหลดไม่ขึ้น เพราะมีการแย่ง traffic แย่ง bandwidth กัน
- เขาอาจจะถูกบริษัทให้เช่า host/server เก็บเงินค่าปรับที่ใช้งาน host มากหรือหนักกว่ากำหนด
- ในกรณีที่เกิดความเสียหายขึ้นกับ host หรือ server เจ้าของไฟล์อาจจะถูกบริษัทให้เช่า host หรือ server นั้น ระงับการใช้บริการ (ลบ account)
- ถ้าเป็นการอัพไฟล์ในพื้นที่ฟรี ซึ่งจำกัดจำนวนครั้งในการดาวน์โหลด (เช่น yousendit) ไฟล์ของเขาจะหมดอายุการใช้งานเร็วกว่าที่เขาคาดไว้ (เพราะมีคนอื่นไปแย่งโหลดด้วย)

ถึงแม้ว่าเราจะรู้อยู่เต็มอก ว่าเจ้าของไฟล์นั้น เขาไม่ได้จ่ายเงินค่า host หรือ server ที่เก็บไฟล์ของเขา เราก็ไม่ควรเอาไฟล์ของเขามาใช้โดยไม่ได้รับอนุญาต เพราะมันเป็นการเสียมารยาท

การ Hotlink ทำไมถึงเป็นที่รังเกียจของสังคมใน internet

หลักๆเลยก็เพราะมันนำความเดือดร้อนมาให้เจ้าของไฟล์ตัวจริง และบางครั้ง นอกจะเดือดเนื้อร้อนใจแล้ว ยังเดือดไปถึงกระเป๋าสตางค์ด้วย ต้องควักเงินจ่ายค่าบริการหรือค่าปรับในส่วนที่ตัวเองไม่ได้ใช้

รองลงมาก็เพราะเรื่องมารยาท เพราะการฉกฉวยเอาของคนอื่นมาใช้โดยไม่ได้รับอนุญาตนั้น เป็นสิ่งที่ผิดมารยาทอยู่แล้วแม้ในชีวิตจริง ดังนั้น ในโลกอินเตอร์เนต ซึ่งประกอบไปด้วยคนจริงๆที่มีชีวิต เมื่อมีใครทำผิดมารยาท แน่นอนว่าคนอื่นย่อมมองเราแปลกๆ และไม่พอใจในการกระทำของเรา ถ้าทำบ่อยๆหรือทำมากๆเข้า หรือยังทำทั้งๆที่รู้ว่าผิด ก็อาจจะถูกสังคมรังเกียจด้วย

นอกจากนี้ก็คือเป็นเรื่องของมนุษยธรรมและสามัญสำนึก บุคคลใดที่รู้ผิดชอบชั่วดี รู้จักเห็นใจผู้อื่น รู้จักเคารพและให้เกียรติผู้อื่น รู้จักเอาใจเขามาใส่ใจเรา และมีความละอายต่อบาป (แม้คนอื่นจะไม่รู้ จับเราไม่ได้ แต่เรารู้อยู่แก่ใจว่าเราทำผิด) เมื่อรู้ว่าการขโมยลิ้งค์มันไม่ดีแล้ว ย่อมไม่ทำการขโมยลิ้งค์  

เนื่องจากคนจำนวนมากที่ใช้งาน internet มีความรู้สึกว่า การไม่ hotlink นั้นถือเป็นข้อปฏิบัติที่ควรจะรู้ได้ด้วยสามัญสำนึกโดยอัตโนมัติ และค่อนข้างจะเป็นแนวทางปฏิบัติที่ยึดถือกันเป็นสากล บางคนจึงรังเกียจและไม่ให้อภัยคนที่ hotlink เลย

แต่ ถ้าหากมีใครที่ไม่รู้จริงๆว่ามันผิด ว่ามันไม่ดี และเผลอทำไป ก็ขอให้ทำความเข้าใจเสียใหม่ และเลิกทำ

ขอขอบคุณเครดิตที่ยกมาอ้างอิงอย่างมากในกระทู้นี้ค่ะ
http://www.gamer-gate.net/index.php?a=bbs&b=view&id=32584

พอจะรู้กันแล้วใช่มั้ยคะว่าควรทำหรือไม่ควรทำ เพราะฉะนั้นช่วยเห็นใจและให้เกียรติกันด้วยค่ะ ^^
แค่เซฟไปรีอัพโหลดใหม่ อัพโหลดใหม่ มันไม่ได้ยากอะไรเลยนะคะ
ลองนึกดูสิคะ ถ้าเราโดนแบบนั้นบ้าง จะเสียเวลา เสียความรู้สึก เสียดาย มากแค่ไหน?
ใจเขาใจเรา บอร์ดบ้านนี้ก็เซฟมาอัพใหม่เหมือนกันค่ะ ถ้าคุณจะนำไปใช้ ก็ต้องอัพใหม่เหมือนกันค่ะ
เป็นการเสมอภาคที่เท่าเทียมกันที่สุด ^^

และไม่ใช่แค่การฮ็อตลิ้งค์แค่บ้านนี้ค่ะ รวมถึงทุกๆ เว็บไซต์ที่เขาแจกรูป แจกของกระจุกจิกน่ารักๆ
เราก็ไม่ควรไปเอาลิ้งค์โดยตรงของเขามาค่ะ เราควรเซฟ เก็บมา แล้วอัพใหม่เองค่ะ

จบ.
ขึ้นไปข้างบน Go down

อย่าฮ็อตลิ้งค์ (Hot Link) ลิ้งค์รูปบ้านโซซิบาร์นะคะะะะ !!!!!!!!
ขึ้นไปข้างบน 
หน้า 1 จาก 1